Phần 2: ** Làm Việc Với Các Ông Chủ Hàn Quốc Như Thế Nào **

Kjm_SuYoung88

<font color=red>—╬ஓღForever And One ღஓ╬—</font>

좌절 금지......힘내요당신....화이팅

Khó khăn, vất vả nhiều. Đừng thất vọng nhé! Bạn của tôi... Cố lên

Có một câu chuyện về con tàu S.S ILFORD của nước Anh. Đã đưa chính thức những Đại gia đình lao động đầu tiên của Hàn Quốc gồm 1033 người nhập cư tại Mexico vào 14_5_1905. (Trước đấy có số người đã đến miền đất Hawaii lao động từ trước năm 1901). Nhiều đại gia đình lao động này bắt đầu trên miền đất hứa Merida bằng công việc bện dây thừng. Chuỗi ngày khó khăn này đối với họ là cả một quãng đường dài. Họ chỉ được ăn 2 lần trong 1 ngày, thực phẩm chính là Bánh Mì đen ( làm bằng lúa mạch). Chế độ đối xử phân biệt cực kì hà khắc, tàn bạo. Họ bị đối xử như là súc vật. Đồng lương chi trả 1 tháng khoảng 35 Peso, trong khi đấy 1 con Heo ( Lợn) có giá 80 Peso. Thời điểm này Hàn Quốc đã mất chủ quyền của mình, họ không có nơi trở về cho nên họ chấp nhận cuộc sống đầu tiên. Sự đồng hóa dần dần của lớp người đầu tiên này theo thời gian. Cho đến đây giờ, thế hệ người Hàn Quốc nhập cư thứ 5 này đã không nói được tiếng Hàn.

Đến năm 1960 chính phủ mới bắt đầu lịch sử gửi công nhân ra nước ngoài kiếm ngoại tệ. Y tá Hàn rất được chuộng vào thời bấy giờ. Họ phải rửa xác chết, làm những công việc độc hại... Đấy là những mốc đầu tiên. Sau đấy họ đi khắp nơi trên thế giới để tìm nguồn ngoại tệ cho chính mình và quê hương. Trải qua bao nhiêu năm thăng trầm. Hàn Quốc được như ngày nay. Con sông Hàn huyền thoại được vun đầy là công sức bỏ ra của triệu triệu con tim Hàn Quốc.

So với Việt Nam sau năm 1975 mới bắt đầu những chuyến đi xa đầu tiên trải ra khắp thế giới. Mạnh nhất chỉ bắt đầu từ năm 1990 qua các transit center ( Trại tập trung luân chuyển) tại makati manila rồi trải ra khắp thế giới. Ngay cả những người lao động tiên phong Việt Nam đầu tiên của chúng ta cũng làm việc chung với người Hàn tại Irac. So với Hàn Quốc, con đường vươn ra thế giới tìm ngoại tệ bằng chính mồ hôi của mình.. Chúng ta nhẹ nhàng hơn.

Đấy là mở đầu, tôi muốn các bạn hình dung ra được bao chuyện mà không hẳn ai cũng biết về Hàn Quốc.

Đến với giới chủ mới sau này. Trong số họ cũng đã là lao động ở xứ người trước khi khoác lên bộ quần áo giám đốc.

Người Hàn Quốc Làm chủ. Chúng ta là công nhân. Mọi khó khăn bắt đầu.

Ở đây, mình không bàn về những ông chủ tốt bụng mà sẽ nói về đa số. Nếu như các bạn. Gặp chủ tốt thật sự đấy là may mắn mà cuộc sống xứ người ban tặng cho các bạn.

Làm chung với người Hàn. Họ đi nhanh như cái máy. Làm nhanh. Ăn nhanh. Suy nghĩ nhanh. Dễ xúc động nên hay theo cảm tính. Họ sử lý công việc không được khéo léo, rất máy móc. Họ rất thích người khác phải tôn trọng mình. Nhưng không có nghĩa là nịnh bợ.

Đối với họ nguyên tắc : Ông chủ _ Nhân viên được phân biệt rõ ràng.

Những ông chủ Hàn đa phần rất khó tính và hơi... Chuối. Làm chung với họ hay bất cứ người Hàn nào rât khó hiểu được tính tình họ. Mình có ở với họ cả đời đi chăng nữa. Cũng không thể nào hiểu họ. Cho nên tình cảm khi chia tay nhau sau khi lao động về nước. Để liên lạc với nhau là con số rất ít. Trong mắt của các ông chủ, đa số mình là công cụ tay chân để làm cho họ và họ trả lương.

Điều này đúng!. Chúng ta làm tốt, họ sẽ đối xử với chúng ta không khác gì con cái trong nhà. Khi có chuyện gì đấy xảy ra. Họ ném valy ngay ra đường dù trước đấy... Ngày hôm qua họ còn gọi ta thân mật là : Con yêu.

Đồng tiền Hàn, nó có Mắt. Lấy được đồng tiền đấy, công sức ta bỏ ra không những đánh đổi bằng bao giọt mồ hôi, lẫn vào đó là : Máu và Nước mắt.

So về mức độ khó chịu. Các ông chủ bên Nông nghiệp, Thủy sản bao giờ cũng khó khăn hơn. Đơn giản, bởi họ là nông dân. Họ cũng lăn vào làm. Làm còn hơn ta. Đôi lúc thấy họ làm, mình cảm tưởng như ngày mai họ không thể làm được nữa. Nhưng họ vẫn vậy. Làm nhiều, ăn uống kham khổ. Đấy là hình ảnh ta sẽ thấy khi làm việc chung với các ông chủ này. Đối với Nông nghiệp, Thủy sản, không có khái niệm hết giờ vào thời gian cố định như trong hợp đồng ( Đa phần là thế ). Cho nên, đem bản hợp đồng ra đôi khi chẳng giải quyết được gì. Vì ngay cả trong luật lao động đối với người nước ngoài dành cho 2 ngành này khi kí hợp đồng. Cũng có cái dòng: Không áp dụng thời gian cố định cho Nông Nghiệp.

Về Công Nghiệp, Xây Dựng thoáng hơn, giờ giấc đa số cố định. Đối xử cũng tốt hơn trong mọi chính sách. Nhưng ông chủ khó tính không phải là không có. Họ bóc lột theo cách khác: Đầu óc hơn.

Luận bàn chung, để mọi người hình dung được mức độ các ngành nghề.

Làm việc với người Hàn. Kể cả ông chủ hay quản lý. Họ rất ấn tượng lúc ban đầu. ta chỉ cần cho họ thấy: ta làm được, họ sẽ tin tưởng rất nhiều và sau này không bị soi mói, dễ thở hơn. Cái ấn tượng ban đầu ấy cực kì quan trọng. Họ không thể giao tiếp với chúng ta, vì chúng ta là người ngoại quốc. Sự cách biệt trong rào cản ngôn ngữ chỉ được bù đắp vào chính khả năng tiếp thu công việc của mình. Nếu cái ấn tượng ban đầu ấy, chúng ta để lại trong mắt họ không tốt. Ta sẽ khó khăn hơn rất nhiều trong cuộc sống bước ban đầu và để lấy lại ấn tượng ấy là cả khoảng thời gian rất là dài.

Muốn lấy ấn tượng ban đầu. Không có nghĩa là ta phải làm " Hùng hục". Họ sẽ khen, ôm chúng ta khi chúng ta làm tốt. Nhưng thời gian sau, chúng ta không thể làm được như thời ban đầu ấy. Họ sẽ xem chúng ta bằng một con mắt khác.

Đối với người Hàn. Công việc không bao giờ đi đôi với tình cảm. Có khi trong lúc họ đang làm. mà điện thoại báo Bố hay Mẹ họ qua đời. Họ vẫn làm cho đến hết giờ rồi mới về lo gia đình. Cái trách nhiệm đấy đối với họ trong công việc rất cao. Cho nên chúng ta không nên nghĩ rằng: "Hôm qua, tuần qua ta đã làm rất tốt. Tuần này họ vẫn nghĩ ta như thế".

Đây là sai lầm. Dù hôm qua, ta có làm tốt 10 đi nữa, hôm nay họ vẫn chửi vào mặt ta ( Có giám đốc hay quản lý chửi chúng ta... Xin lỗi nói thẳng như vậy: Như một con Chó). Cho nên phải dẹp cái tự ái đấy vào sâu trong lòng. Cái tự ái, người Việt mình là số 1. Dẹp được nó đòi hỏi một quá trình, nếu muốn tồn tại và tiếp tục.

Áp lực trong công việc là điều cần vượt qua, song song đấy là rào cản ngôn ngữ. Để làm việc thuận lợi. Các bạn nên ghi nhớ ngay bắt cứ dụng cụ gì trong công việc vào đầu, không biết phải hỏi ngay. Các ông chủ hay quản lý rất thích 1 người nào đấy hay hỏi và tiếp thu ngay khi mới được chỉ bảo,mặc dù ta hỏi nhiều sẽ bị mắng. Mắng để thuận lợi hơn trong mắt họ thì nên làm.

Con trai có khó khăn của con trai. Con gái có khó khăn của con gái. Có những ông chủ rất.... vì xã hội họ thoáng trong chuyện này. Vững lòng, quyết liệt sẽ đem cho các bạn gái tự tin hơn ( Sẽ viết trong topic sau).

Trong công việc, cuộc sống sinh hoạt với chính người Hàn đã khó. Tập thể công nhân còn khó khăn hơn. Chính những bạn đồng hành là đồng hương của mình đôi lúc gây áp lực không kém. Để toàn vẹn trong mắt các ông chủ. Đòi hỏi tính tập thể và bảo bọc nhau rất nhiều. Có nhiều đồng hương. Vì lấy lòng ông chủ sẵn sàng đẩy đồng hương chung của mình xuống vực thẳm bằng cách nói xấu cả trong công việc lẫn sinh hoạt. Cái này mình xin phép nói ở topic tiếp theo nữa.

Một topic nhỏ nhoi. KHông nói lên được bao điều muốn nói. Nhìn chung, tôi cũng truyền đạt đến cho mọi người một chút gì đấy về sự hình dung. Có thể bao dòng chữ này. Sẽ tiếp sức cho các bạn chăng?

Người Hàn có một văn hóa " Tay". Họ sẵn sàng nắm chặt tay lại và hô lên "Cố gắng".. Hay người Hồi giáo thường hôn vào Đất Mẹ trước bao chuyến đi xa với mong muốn trở về thành công trong cuộc sống.

Tôi cũng muốn các bạn như thế. Cố gắng lên. Nắm chặt tay mình vào và hãy nói : 화이팅

Đã viết:

* Chia sẻ kinh nghiệm trước khi bay** :
http://viet4rum.com/forum/showthread.php?t=84137

* Kinh nghiệm làm chung với lao động khác nước:http://viet4rum.com/forum/showthread.php?t=92081&highlight=

* Chia Sẻ Những Kinh Nghiệm Đầu Tiên Khi Đến Hàn Quốc: http://viet4rum.com/forum/showthread.php?t=84137&highlight=

* Hàn Quốc_ Những chuyện chưa...Viết bao giờ: http://viet4rum.com/forum/showthread.php?t=64643&highlight=

*Du Học Sinh đi làm thêm: http://viet4rum.com/forum/showthread.php?t=67112&highlight=

* Lao Động BHP trong suy nghĩ của Tôi: http://viet4rum.com/forum/showthread.php?t=52057&highlight=

#Sẽ viết tiếp:

* Bạn gái cần khéo léo gì khi ở xứ người.

* Bi hài truyện.
:)

.

Last edited by a moderator:
Rất bổ ích cho các bạn mới sang, sắp sang và đang theo đuổi nghiệp xkld hàn quốc.

thank ốc nhiều thấy dài quá định để giành mai đọc nhưng đọc một tý lại muốn đọc thêm mãi đọc xong khi nào cũng không biết:D cái này rất rất bổ ích cho các bác chuẩn bị sang hàn nói riêng,vì thế các bác cố gắng tham khảo nha sẽ có lúc nghĩ lại và thấy như thực tế đấy 8->8->8->8->8->8->8->8->

Kjm_SuYoung88

Bạn cho mình hỏi nếu con gái mà đau bụng kinh nguyệt mà muốn xin nghỉ thì phải nói hoặc ra hiệt ntn?(hỏi hộ con bạn)

생리통:đau bụng kinh :|..... Hình như bạn muốn đùa mình thì phải:-w

Tặng bạn: "뇌경색" ㅋㅋㅋ

JaeMin

Từ thiên đường khát vọng
Cuối cùng cũng đa có bài này, mình sắp sang hàn làm nên nhưng thông tin thế này quan trọng với những người như mình lắm ah. Rất là cảm ơn bạn Ốc tiu nhé :D
Còn các phần khác bạn đưng làm mọi người hồi hợp nữa nha

namhn85

Well-Known Member
Mình cũng phải công nhận là như thế. Ốc nói chính xác lắm. Thanks Ốc nhiều vì bài viết bổ ích.

Người Hàn họ hay bảo thủ và tự nhận cho là mình đúng, thường thì họ ko nghe người ngoài quốc nói (Nếu như người đó họ đã ko thích thì họ cứ tảng lờ đi, coi như ko nghe). Còn nếu ai họ đã quý rồi thì khác...

Nhưng cũng nhắc các bạn được mấy ông người Hàn quý thì đừng có tự ti hoặc kiêu ngạo mà làm cao với ae đồng hương đó nhé (...)

Các bạn chuẩn bị sang và mới sang đọc qua bài của Ốc thì sống dễ thở hơn với người HÀn đó...^^
Phải nói học được nhiều cái khi qua bên này và so với tính cách con người Việt Nam mình thì khác khá xa bên này. Nếu như ở mình như bên này thì ko bao giờ có "chuyện bé xé ra to" cả...:D:D

Phải nói Ốc nhiều kinh nghiệm nhỉ..^^ Thanks thêm cái nữa nhé

cuongtiger

اللعنة التي
trước lúc bình luận thì anh phải cảm ơn nhóc vì nhóc luôn tìm tòi, chia sẻ những thông tin cực bổ ích với mọi người.\
không biết nhóc đã từng trải qua hay qua kinh nghiệm của các bạn ld nhưng a thấy nhóc đã đi sâu được vào nội dung của bài. a cũng muốn góp ý thêm nhưng có lẽ ko có chỗ nữa vì sợ lặp lại ý của nhóc. các bạn ld hãy cố gắng phát huy tính nhẫn nại của người vn.

Nqhunghcm

爱武马伊 - 马伊
cám ơn em rất rất nhiều!mặc dù không biết có số để xuất ngoại hay không nhưng những gì em viết lên rất hay và rất bổ ích!cám ơn em lần nữa nhé!mà Em Gái RoBot ơi làm vừa thôi nha!

Nqhunghcm

爱武马伊 - 马伊
mọi người chú ý xếp hàng vào để đọc nha không được chen nhau xô đẩy là chít đấy!trong rum mà cứ có bài nào của em Ốc là y như rằng rất nhiều thiêu thân lao tới trong đó có cả mình!vào để đọc và để thank rồi có ý tưởng hoặc câu hỏi nào thì hỏi nhiệt tình em Ốc không tl đc nghĩa đã bị soi :)) Em Ốc ơi cẩn thận tránh xa những lúc đông người ra không nhìn em nhỏ nv không đỡ được đâu!:)) đùa em đấy cám ơn em thêm lần nữa muốn thank vài nghìn cái nhưng không được! 排除在

Last edited by a moderator:

Kjm_SuYoung88

hazzzzzzzz bác hỏi tế nhị quá nhưng đúng lúc thật tui cũng đang tra từ điển đây đúng lúc từ điển sống ốc xuất hiện cho hai từ giá trị thật -->>thank phát nữa:-j:-j
Để tặng anh thanhniencoi phát nữa, mới đọc truyện tranh thấy cái này hay hay >:)

@ chị loan. Cái từ "Cái Trống" Trung là gì nhỉ. E tra mãi mà không thấy hiccccc :(

Mình chưa sang nhưng những j mà Ốc chia sẻ mình lun đọc và ghi nhớ.hi vọng một ngày ko xa sẽ đc vận dụng những kinh ngiệm mà Ốc còj chia sẽ.hjx